Quốc tang ở Việt Nam được quy định thế nào?

Thanh Niên Online

Đánh giá tác giả

Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17.12.2012 quy định cụ thể về nghi thức Quốc tang ở Việt Nam.
Cờ rủ được kéo lên tại quảng trường Ba Đình (Hà Nội)
 /// Ảnh: Gia Chính Cờ rủ được kéo lên tại quảng trường Ba Đình (Hà Nội) - Ảnh: Gia Chính
Cờ rủ được kéo lên tại quảng trường Ba Đình (Hà Nội)
Ảnh: Gia Chính
Nhiều bạn đọc gửi vào email: thoisu@thanhnien.vn hỏi về nghi thức Quốc tang ở Việt Nam, Thanh Niên giới thiệu tóm tắt về nghi thức Quốc tang ở Việt Nam theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17.12.2012.
Theo điều 5, Chương 2, Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17.12.2012, cán bộ đang giữ hoặc thôi giữ một trong các chức vụ sau đây khi từ trần được tổ chức Lễ Quốc tang: Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Chủ tịch Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
Cũng theo điều 5, Chương 2, Bộ Chính trị quyết định việc tổ chức Lễ Quốc tang đối với cán bộ cấp cao khác có quá trình đóng góp và công lao to lớn đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng, Nhà nước và nhân dân, có uy tín lớn trong nước và quốc tế.
Điều 6 quy định về việc thông báo về Lễ Quốc tang, theo đó các cơ quan sau đây cùng đứng tên ra thông cáo về Lễ Quốc tang: Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam; Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.
Về Ban Lễ tang Nhà nước và Ban Tổ chức Lễ tang, theo điều 7, Bộ Chính trị quyết định thành lập Ban Lễ tang Nhà nước, gồm từ 25 (hai mươi lăm) đến 30 (ba mươi) thành viên đại diện Bộ Chính trị, Ban Chấp hành Trung ương, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các đoàn thể Trung ương, cơ quan nơi người từ trần đã hoặc đang công tác, đại diện lãnh đạo tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quê hương hoặc nơi sinh của người từ trần. Ban Lễ tang Nhà nước có nhiệm vụ chỉ đạo việc tổ chức Lễ Quốc tang theo quy định tại Nghị định này; Trưởng Ban Lễ tang Nhà nước là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam hoặc Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
Bộ Chính trị quyết định thành lập Ban Tổ chức Lễ tang, gồm từ 15 (mười lăm) đến 20 (hai mươi) thành viên đại diện cho các Bộ, ban, ngành ở Trung ương, địa phương quê hương hoặc nơi sinh của người từ trần và đại diện gia đình người từ trần. Ban Tổ chức Lễ tang có nhiệm vụ giúp cho Ban Lễ tang Nhà nước trong việc điều hành các cơ quan là thành viên Ban Tổ chức Lễ tang, các cơ quan tham gia tổ chức Lễ Quốc tang theo quy định tại Nghị định này; Trưởng Ban Tổ chức Lễ tang là một Phó Thủ tướng Chính phủ.
Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ cũng quy định chi tiết về Các văn bản về Lễ Quốc tang (điều 8), Đưa tin, đăng tin trên các phương tiện thông tin về Lễ Quốc tang (điều 9).
Về thời gian, nghi thức để tang, theo điều 10, thời gian tổ chức Lễ Quốc tang là 02 (hai) ngày. Trong thời gian này các cơ quan, công sở trong phạm vi cả nước và các cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài treo cờ rủ, có dải băng tang (có kích thước bằng 1/10 chiều rộng lá cờ, chiều dài theo chiều dài của lá cờ và chỉ treo cờ đến 2/3 chiều cao của cột cờ, dùng băng vải đen buộc không để cờ bay), không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí công cộng.
Theo điều 11, nơi tổ chức Lễ Quốc tang và nơi an táng, Lễ Quốc tang tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội (nếu tổ chức ở Hà Nội); Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 175 hoặc Nhà tang lễ số 25 Lê Quý Đôn, Q.3, TP.HCM (nếu tổ chức ở TP.HCM).
An táng tại Nghĩa trang Mai Dịch, Hà Nội; Nghĩa trang TP.HCM hoặc hỏa táng, điện táng, an táng tại quê hương hay nghĩa trang địa phương khác theo nguyện vọng của gia đình.
Ngoài ra, Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ cũng quy định chi tiết về Trang trí lễ đài và túc trực bên linh cữu (điều 12), Vòng hoa trong Lễ viếng (điều 13), Lễ viếng (điều 14), Tổ chức Lễ viếng ở nước ngoài (điều 15), Lễ truy điệu (điều 16), Lễ đưa tang (điều 17),  Lực lượng và phương tiện phục vụ Lễ tang (điều 18), Lễ hạ huyệt (điều 19); Xây mộ và chi phí (điều 20).

Bình luận

Gửi bình luận
Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Tiếng Việt có dấu
  • Không chứa liên kết

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU