Khi nào việc chơi đánh bài, bầu cua... là vi phạm pháp luật?

2 Thanh Niên Online

Đánh giá tác giả

Việc chơi bầu cua hoặc đánh bài tại nhà, có cá cược bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị đều là những hành vi vi phạm pháp luật.
Trong các ngày nghỉ, Tết Nguyên đán, nhiều người tổ chức chơi bầu cua cũng như chơi đánh bài tại nhà, có dùng tiền, hiện vật có giá trị để tham gia cá cược. Các chuyên gia pháp lý cho rằng, việc chơi bầu cua hoặc đánh bài tại nhà, có cá cược bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị đều là những hành vi vi phạm pháp luật.

Chơi bài tại nhà có cá cược bằng tiền là vi phạm pháp luật

Trao đổi về vấn đề này, Luật sư (LS) Trần Minh Cường (thuộc đoàn LS TP.HCM) cho biết ngoại trừ những hoạt động vui chơi có thưởng được Nhà nước cho phép, như: chơi xổ số, casino (tùy khu vực và đối tượng), thì trong dịp Tết Nguyên đán, việc nhiều người cùng gia đình và bạn bè chơi bầu cua hoặc đánh bài tại nhà, có cá cược bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị đều là những hành vi vi phạm pháp luật.

“Pháp luật quy định, đánh bạc là hành vi của 2 người hay nhiều người trở lên có tính chất cá cược, ăn thua bằng tiền hoặc tài sản. Do đó, bất cứ hành vi cá cược, thỏa thuận nào bằng tiền hoặc tài sản mà không được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền thì bị quy là đánh bạc trái phép”, LS cường cho biết.

Trao đổi với Thanh Niên, LS Đỗ Ngọc Thanh (thuộc đoàn LS TP.HCM) cho rằng, pháp luật VN nghiêm cấm đánh bạc và tổ chức đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức. Nhưng thực tế, chúng ta thường bắt gặp rất nhiều tình huống "đỏ đen" (đánh bài - PV) có sự tham gia của người lớn tuổi, thanh niên, kể cả trẻ em. Hành vi đánh bạc được thể hiện bằng nhiều hình thức khác nhau. Trong đó, các hình thức đánh bạc tại nhà thường thấy là chơi tổ tôm, xóc đĩa, bài tây, cá độ bóng đá, ... 

LS Cường cho biết thêm, đối với hành vi đánh bạc trái phép, cơ quan chức năng xác định số tiền, tài sản cá cược, thỏa thuận trên sới bài lớn hơn 5 triệu đồng, người chơi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh "đánh bạc" theo quy định tại Điều 321 bộ luật Hình sự năm 2015, hình phạt tối thiểu từ 6 tháng tù giam hoặc phạt cải tạo không giam giữ 3 năm, thậm chí là 7 năm tù.
"Đối với trường hợp chưa thỏa mãn các dấu hiệu để cấu thành tội đánh bạc thì người tổ chức đánh bạc bị xử lý vi phạm hành chính theo khoản 2, Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 1 - 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được ăn thua bằng tiền, hiện vật", LS Thanh thông tin.
"Nhiều người lầm tưởng, cá cược 1.000 đồng, 5.000 đồng, 10.000 đồng/ván bài (số tiền dưới 5 triệu - PV) thì sẽ không bị xử lý hình sự, tuy nhiên trên thực tế vẫn có khả năng phải chịu trách nhiệm hình sự. Chẳng hạn, trong một sòng đánh bài xì dách (hay xì tú, là một kiểu chơi đánh bài với một bộ bài tây - PV) có 5 người, mỗi người cược 10.000 đồng/ván , như vậy tổng số tiền ăn thua trên mỗi ván bài là 50.000 đồng (số tiền trên chiếu bạc).
Tuy nhiên, tổng số tiền làm căn cứ xử lý trách nhiệm chính là số tiền tại sới bạc (số tiền này bao gồm số tiền tại chiếu bạc cộng với tiền được thu giữ trong người con bạc và có cơ sở chứng minh số tiền này đã hoặc sẽ dùng để đánh bạc)... Bằng các biện pháp nghiệp vụ, trường hợp cơ quan công an chứng minh được người dân dùng số tiền đó để đánh bạc thì tổng số tiền tại sới bạc lúc này nếu trên 5 triệu sẽ có khả năng bị xử lý hình sự, dưới 5 triệu sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.
Trong trường hợp, người chơi không trực tiếp cá cược bằng tiền mà lách luật bằng hình thức gán mức giá trị vào hiện vật được các bên hiểu và thống nhất, thì quá trình cơ quan công an chứng minh được sự thỏa thuận về giá trị quy đổi này thì giá trị số tiền cá cược (sau khi được quy đổi) vẫn sẽ được tiến hành xử lý theo quy định pháp luật", LS Cường cho biết.

Không sử dụng mạng xã hội để cổ súy cho hành vi đánh bạc

Theo ghi nhận của Thanh Niên, dip Tết Nguyên đán nhiều người chơi bầu cua hoặc đánh bài tại nhà, có cá cược bằng tiền hoặc hiện vật rồi chụp ảnh sòng bài đăng lên mạng xã hội Facebook, để mọi người vào tương tác.

Theo LS Đỗ Ngọc Thanh: "Việc sử dụng mạng xã hội để đăng tải hình ảnh chơi đánh bài có cá cược bằng tiền, không chỉ cổ súy cho hành vi đánh bạc, mà còn vô tình ảnh hưởng đến trẻ em là đối tượng thường dễ bắt chước về một hành vi vi phạm pháp luật”.
"Thực trạng nhiều người đăng hình tụ tập đánh bài, lắc bầu cua, tôm, cá, ... có cá cược bằng tiền lên mạng xã hội để mọi người bình phẩm cũng có thể bị xem xét, xử lý theo quy định pháp luật, nếu cơ quan chức năng xác định nguồn gốc tấm ảnh, có đủ căn cứ về việc đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc", LS Trần Minh Cường cho biết.

Bình luận

User
Gửi bình luận
Đức Huỳnh Quang

Đức Huỳnh Quang

Với những trường hợp đánh bài vui chơi trong mấy ngày tết giữa những người ruột thịt trong gia đình thì có vi phạm pháp luật ?
vn***@gmail.com

vn***@gmail.com

Ơ thế cho hỏi là nếu chơi tú mà thua thì phải khao chầu nước (chắc tổng tiền phải khao chỉ dưới 200 nghìn) thì tính thế nào nhỉ?

VIDEO ĐANG XEM NHIỀU